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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

OFISI YA WAZIRI MKUU 
 

 MAMLAKA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA NA 
DAWA ZA KULEVYA 

 

 

TAARIFA KWA UMMA 

LITA 66,048 ZA KEMIKALI BASHIRIFU ZAKAMATWA DAR ES SALAAM 
 

Dar es Salaam, Mei 13, 2026.  

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa kushirikiana na 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali pamoja na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania, mwezi Aprili 2026 ilifanya operesheni maalum jijini Dar es Salaam na 

kufanikiwa kukamata jumla ya lita 66,048 za kemikali bashirifu zilizoingizwa nchini 

kinyume na taratibu za kisheria. 

Kemikali zilizokamatwa ni Cyclohexanone zenye ujazo wa lita 16,048 pamoja na Extra 

Neutral Alcohol (ENA) zenye ujazo wa lita 50,000. Aidha, magari mawili yaliyohusika 

katika usafirishaji wa kemikali hizo yanashikiliwa na watuhumiwa wawili 

wamekamatwa kuhusiana na tukio hilo. 

Kutokana na udhibiti wa dawa za kulevya kuimarika duniani, mitandao ya kihalifu 

imekuwa ikitumia kemikali bashirifu kuzalisha dawa za kulevya katika maabara bubu. 

Kemikali hizo ni halali kwa matumizi mbalimbali ya viwandani, kitabibu, kilimo, ujenzi, 

madini pamoja na tafiti za kisayansi, lakini wahalifu huzitumia vibaya kwa 

kuzichepusha kutoka katika matumizi halali na kuzitumia kutengeneza dawa za 

kulevya. 

Hali hiyo imeongeza changamoto katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya 

duniani na kuifanya nchi yetu kuendelea kuimarisha mifumo ya udhibiti wa kemikali 

bashirifu ili kuzuia uchepushwaji wake katika matumizi haramu. 

Uchunguzi uliofanyika umebaini kuwa, kemikali aina ya Cyclohexanone ziliingizwa 

nchini na kampuni ya Kinglion Investment Company LTD kinyume na matakwa ya 

mifumo ya udhibiti ikiwemo kibali kutoka Mamlaka husika.  
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Aidha, kemikali aina ya Extra Neutral Alcohol (ENA) zilikuwa zinasafirishwa kwa 

kutumia magari yanayotumika kubeba mafuta ya nishati yaliyoandikwa Danger 

Petroleum 3YE 1203 kwa kutumia vibali vya kughushi. Magari hayo aina ya Scania 

yalikuwa yakibeba kemikali kutoka kampuni ya Maranile Group Company Limited 

iliyopo Kibaha Mkoa wa Pwani. 

Katika operesheni hiyo, Mamlaka ilimkamata Bakira Abel Zacharia (44), mkazi wa Dar 

es Salaam, dereva wa gari namba T 794 BMB lenye tela tanki namba T 166 AHW 

lililokuwa limebeba lita 30,000 za kemikali hizo. 

Pia, alikamatwa Vicent Stephen Rashid (26), mkazi wa Mbeya, dereva wa gari namba 

T 568 EQF lenye tela tanki namba T 640 EQN lililokuwa limebeba lita 20,000 za 

kemikali hizo. 

Mazingira ya uingizaji na usafirishaji wa kemikali hizo yanaashiria uwepo wa nia ovu 

ya kuzichepusha kwa matumizi haramu, ikiwemo utengenezaji wa dawa za kulevya. 

Kemikali aina ya Cyclohexanone ni miongoni mwa kemikali zinazodhibitiwa kimataifa 

kutokana na taarifa za kutumika katika maabara bubu zinazozalisha dawa za kulevya 

aina ya Phencyclidine (PCP).  

Aidha, Lita 16,048 za kemikali za Cyclohexanone zilizokamatwa kama 

zingechepushwa, zingeweza kuzalisha Tani 11.4 za dawa za kulevya aina ya 

Phencyclidine kwa kuwa kilo moja ya kemikali hizo huweza kuzalisha takribani gramu 

750 za dawa za kulevya.  

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali za Viwandani na 

Majumbani Sura 182, usafirishaji wa kemikali unahitaji kufuata taratibu maalum 

ikiwemo kuwa na vibali vya kuingiza na kusafirisha. Matumizi ya vibali vya kughushi 

pamoja na utoaji wa taarifa za uongo kuhusu matumizi yaliyokusudiwa ya kemikali 

husika ni kosa kisheria. 

Aidha, usafirishaji wa kemikali kwa njia fiche hususani kwa kutumia  magari ya kubeba 

Petroli ni ukiukwaji wa taratibu za udhibiti wa kemikali na ni kiashiria cha uwepo wa 

jaribio la kuzichepusha kwa matumizi haramu ikiwemo utengenezaji wa dawa za 

kulevya.  
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Kwa upande wa dawa za kulevya, Mamlaka ilifanya operesheni katika mikoa ya 

Dodoma, Mtwara, Njombe, Ruvuma, Kilimanjaro, Arusha, Dar es Salaam, Morogoro 

na Mwanza na kukamata bangi tani 5.733, mirungi tani 1.67, heroin gram 48.23, 

cocaine gramu 113.35 na kuteketeza ekari 38.5 za mashamba ya bangi. Aidha,  

magari manne (04) pamoja na pikipiki 14 zilizohusishwa na biashara hiyo haramu 

zilikamatwa huku watuhumiwa 84 walikamatwa kusuana na ukamataji huo.  

Mamlaka itaendelea kushirikiana na taasisi za kitaifa na kimataifa kuimarisha udhibiti 

wa kemikali bashirifu zinazoweza kutumika katika utengenezaji wa dawa za kulevya. 

Hivyo, wadau wote wa kemikali wanapaswa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu 

zilizowekwa. Kinyume na hapo, hatua kali za kisheria zitaendelea kuchukuliwa dhidi 

ya wote watakaobainika kujihusisha na vitendo hivyo. 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, inawasihi wananchi 

kuendelea kutoa taarifa za vitendo vinavyohusiana na dawa za kulevya pamoja na 

uchepushaji wa kemikali bashirifu ili kusaidia juhudi za Serikali katika mapambano 

dhidi ya biashara na matumizi ya dawa za kulevya. 

Imetolewa na; 

 

 
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA 
NA DAWA ZA KULEVYA. 
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